Diễn đàn Lân Sư Rồng Việt Nam  

Go Back   Diễn đàn Lân Sư Rồng Việt Nam > Mua bán - Rao vặt - Làm quen > Bình luận - làm quen - trao đổi kinh nghiệm

Thread Tools Display Modes
Old 11-01-13, 08:02 AM
shealnak's Avatar
shealnak shealnak is offline
Lân mới nở

Default cách pha màu bột và trộn keo sửa

Hôm nay mình sẽ hướng dẫn cho các bạn cách pha màu bột và trộn keo sửa.đầu tiên là cách pha màu bột,các bạn chuẩn bị màu bột, dầu bóng, adao nước,sau khi chuẩn bị các vật liệu như trên các bạn lấy một hủ nhỏ tốt nhất là loại có nấp nha để bảo quản màu của bạn sử dụng,các bạn đổ màu bột vào trước sau đó để một ít luợng nước adao nên nhớ là ít thôi nha,các bạn khuấy đều cho nó đặc sệt lại,bỏ một chút dầu bóng vào ( dầu bóng giúp màu bột của bạn sáng hơn với lại trong dầu bóng có chất kết dính nữa vì vậy nó giúp cho màu bột của bạn không bị bong tróc ) tiếp theo khuấy đều nó lên,cuối cùng là đổ adao nước theo tỉ lệ mà bạn muốn sử dụng vào thành một chất lõng,như vậy là đã hoàn thành cách pha màu bột.
Kế tiếp là cách pha keo sửa,vấn đề này thì rất đơn giản.loại keo sửa mình đang sử dụng là loại bột sau khi mua về mình đổ nước vào khuấy đều nó lên sau khi trộn xong thì nó có dung dịch sền sệt màu trắng sửa,các bạn muốn mua thì ra tiệm bán nước sơn nói với người ta bán cho mình loại keo sửa dán giấy thùng.thế là xong chúc các bạn công.thank

Last edited by shealnak; 11-01-13 at 09:58 AM.
Reply With Quote
Old 11-01-13, 10:47 AM
thaiduong2657 thaiduong2657 is offline
Banned

Rất cảm ơn bài viết hữu ích của bạn!!!
Cho mình hỏi vài điều nhé bạn.

Hi, công đoạn "bỏ một chút dầu bóng vào" là cỡ bao nhiêu phần trăm so với bột hoặc adao vậy bạn?

Phần keo sữa thì ở đây bạn dùng để dùng công đoạn nào vậy bạn?
Reply With Quote
Old 11-01-13, 11:03 AM
shealnak's Avatar
Lân mới nở

Quote:
Originally Posted by thaiduong2657 View Post
Rất cảm ơn bài viết hữu ích của bạn!!!
Cho mình hỏi vài điều nhé bạn.

Hi, công đoạn "bỏ một chút dầu bóng vào" là cỡ bao nhiêu phần trăm so với bột hoặc adao vậy bạn?

Phần keo sữa thì ở đây bạn dùng để dùng công đoạn nào vậy bạn?
Keo sữa mình dùng để gián vãi đó bạn, còn dầu bóng thì bạn để cỡ khoảng 2 muỗng cafe được rồi,còn màu bột và adao nước thì bạn pha tỉ lệ ngang nhau 50/50.còn dầu bóng là thành phần phụ không cần thiết phải để nhiều

Last edited by shealnak; 11-01-13 at 12:38 PM.
Reply With Quote
Old 11-01-13, 11:52 AM
vuhungduong1996 vuhungduong1996 is offline
Lân mới nở

adao là gì vậy
Reply With Quote
Old 12-01-13, 08:05 AM
Banned

sao bạn không dùng hồ từ bột năng cho rẻ vậy bạn?
Reply With Quote
Old 12-01-13, 08:37 AM
shealnak's Avatar
Lân mới nở

Quote:
sao bạn không dùng hồ từ bột năng cho rẻ vậy bạn?
Bột năng để dán giấy còn dán vãi thì mình phải sữ dụng keo sữa
Nhưng mà ngày hôm qua mình có hỏi anh ty cách pha màu với keo sữa như vậy có đúng hay không ảnh nói là làm như vậy không được
Mình có pm yh hỏi ảnh cách pha lại bột màu và keo sữa nhưng ảnh chưa có trả lời
Mai mốt ảnh hướng dẫn mình sẽ sửa bài lại. XIN LỖI CÁC ANH EM.mong anh em đừng làm theo cách ở trên cho đến khi nào mình có đầy đủ thông tin chính xác về cách pha màu và keo sữa từ phía anh ty. mong anh em thông đít ý lộn thông cảm
Reply With Quote
Old 12-01-13, 11:30 AM
shealnak's Avatar
Lân mới nở

Tình hình là mình vừa mới nhận được một thông tin từ cá nhân giấu tên
Và sau đây là cách pha màu do ảnh hướng dẫn: ( em ra chợ kim biên mua màu nước, dẻo, cầm màu(bin mỹ) về pha
màu nước là màu gốc, dẽo để pha cho màu chắc hơn với em canh màu sao cho phù hợp thường thì màu gốc không xài được.keo bin là keo để kết dính màu khi vẽ trên decan ). Màu nước thì mình biết, còn dẽo với cầm màu gì đó thì mình bó tay
Reply With Quote
Old 12-01-13, 04:50 PM
Banned

Huhu, mình mua một hũ Adao rồi, 15.000 nữa lít, pha y như bạn chỉ, kết quả là vẽ lên decal xong thì cạo nhẹ nó cũng tróc hết ráo trọi
Reply With Quote
Old 12-01-13, 04:57 PM
Banned

Quote:
Originally Posted by shealnak View Post
Tình hình là mình vừa mới nhận được một thông tin từ cá nhân giấu tên
Và sau đây là cách pha màu do ảnh hướng dẫn: ( em ra chợ kim biên mua màu nước, dẻo, cầm màu(bin mỹ) về pha
màu nước là màu gốc, dẽo để pha cho màu chắc hơn với em canh màu sao cho phù hợp thường thì màu gốc không xài được.keo bin là keo để kết dính màu khi vẽ trên decan ). Màu nước thì mình biết, còn dẽo với cầm màu gì đó thì mình bó tay
Theo em nghĩ thì Bin Mỹ mà bác ấy nói là BINDER (hóa chất chất cầm màu) Chất cầm màu SPU808 là một chất kết dính đặc biệt được liên kết với nhũ tương Acrylic;không độc hại không có sự kích thích, mềm mại khi chạm vào. Khi sử dụng Binder -Chất cầm màu SPU808 cảm giác khi chạm vào mức độ gần giống như in nhuộm.

Binder được dùng trong In Lụa, mà hình như in lụa in được trên các bề mặt như nhựa, cao su, vải.....vậy decal chắc cũng có thể "xài được" nhỉ, hihj
Reply With Quote
Old 12-01-13, 05:58 PM
shealnak's Avatar
Lân mới nở

Quote:
Theo em nghĩ thì Bin Mỹ mà bác ấy nói là BINDER (hóa chất chất cầm màu) Chất cầm màu SPU808 là một chất kết dính đặc biệt được liên kết với nhũ tương Acrylic;không độc hại không có sự kích thích, mềm mại khi chạm vào. Khi sử dụng Binder -Chất cầm màu SPU808 cảm giác khi chạm vào mức độ gần giống như in nhuộm.

Binder được dùng trong In Lụa, mà hình như in lụa in được trên các bề mặt như nhựa, cao su, vải.....vậy decal chắc cũng có thể "xài được" nhỉ, hihj
Chính xác là binder đó bạn
Còn dẽo là gì bạn biết không mình search trên google sáng giờ mà không biết cái chất đó là gì nữa
Reply With Quote

Thread Tools
Display Modes

Posting Rules